Có được thay đổi người trực tiếp nuôi con sau ly hôn?

Thứ Hai, 11/03/2019 | 15:59 GMT+7 | 
Lượt xem: 1093
Kính chào luật sư. Tôi tên Trần Quốc Tân năm nay 32 tuổi. Tôi và vợ ly hôn, con chung là bé Trần Đình Uyên Thư năm nay 4 tuổi, tòa án giao bé Uyên Thư cho mẹ trực tiếp chăm sóc. Nay vợ cũ đã tái hôn và đã theo chồng và bé Uyên Thư giao cho ông bà ngoại chăm sóc. Tôi chỉ được thăm con vào chiều chủ nhật từ 14h đến 17h mà không được đưa bé đi chơi hoặc rước về nội. Tôi có nhờ ủy ban xã can thiệp và lập biên bản nhưng vẫn không thay đổi được gì. Tôi muốn gửi đơn lên tòa để thay đổi quyền nuôi con. Với biên bản của ủy ban xã về việc hạn chế thời gian thăm con, không cho rước về nội, không được đến trường gặp con và giấy xác nhận của công an là cô ấy đã theo chồng nhưng có về địa phương và bé Uyên Thư giao cho ông bà ngoại chăm sóc thì có đủ căn cứ thay đổi quyền nuôi con không? Luật sư cho tôi hỏi thêm vậy tôi phải nộp đơn ở tòa án nơi cô ấy đăng ký hộ khẩu hay nơi đang sinh sống (nhà chồng)? 
Xin chân thành cảm ơn. /.

Tân Trần

Bài viết liên quan:

Cơ sở pháp lý

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: từ những thông tin bạn cung cấp, chúng tôi nhận thấy bạn đang gặp vướng mắc trong vấn đề pháp lý liên quan đến thay đổi người trực tiếp nuôi con sau ly hôn.

Dựa theo thông tin được cung cấp và căn cứ pháp luật về hôn nhân gia đình, điều 84 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định:

Điều 84. Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn
1. Trong trường hợp có yêu cầu của cha, mẹ hoặc cá nhân, tổ chức được quy định tại khoản 5 Điều này, Tòa án có thể quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con.
2. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:
a) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;
b) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.
3. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xem xét nguyện vọng của con từ đủ 07 tuổi trở lên.
4. Trong trường hợp xét thấy cả cha và mẹ đều không đủ điều kiện trực tiếp nuôi con thì Tòa án quyết định giao con cho người giám hộ theo quy định của Bộ luật dân sự.
5. Trong trường hợp có căn cứ theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều này thì trên cơ sở lợi ích của con, cá nhân, cơ quan, tổ chức sau có quyền yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con:
a) Người thân thích;
b) Cơ quan quản lý nhà nước về gia đình;
c) Cơ quan quản lý nhà nước về trẻ em;
d) Hội liên hiệp phụ nữ.

Theo đó, trong trường hợp cha, mẹ có thoả thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con hoặc có căn cứ cho rằng người đang nuôi con không còn đủ điều kiện để có thể thực hiện được việc chăm sóc, nuôi dưỡng con (như không có việc làm để đảm bảo thu thập cho việc nuôi dưỡng hoặc bị tạm giam, tạm giữ có liên quan đến vụ án hình sự thì được quyền yêu cầu Toà án nhân dân cấp huyện nơi người con đang cư trú (căn cứ theo quy định tại đoạn 2 điểm i khoản 2 điều 39 BLTTDS) thay đổi người trực tiếp nuôi dưỡng con.

Như vậy, trong trường hợp này việc xác nhận từ Uỷ ban nhân dân cấp xã được xem là chứng cứ hợp pháp và đủ sức thuyết phục (căn cứ theo các quy định tại chương VII BLTTDS về thu thập, chứng minh) để Toà án ra quyết định thay đổi người trực tiếp nuôi dưỡng con.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về điều kiện và thẩm quyền giải quyết việc thay đổi người trực tiếp nuôi con sau ly hôn. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Chuyên viên: Đức Luân

VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT
Tin cùng chủ đề

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 118/4, đường Trần Khắc Chân, Phường Tân Định, Quận 1
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ sang tên sổ đỏ tại quận Hoàng Mai nhanh nhất
Nằm ở cửa ngõ phía Nam thành phố, quận Hoàng Mai có nhiều lợi thế phát triển kinh tế và giao lưu văn hóa với trục đường giao thông đường bộ, đường sắt, đường thủy. Với lợi thế đó, trong những năm gần đây, nhu cầu chuyển nhượng quyền sử dụng đất,...
Tư vấn và thực hiện thủ tục sang tên sổ đỏ tại quận Long Biên nhanh nhất
Long Biên là một quận nằm ở phía Đông thành phố Hà Nội. Đây là quận duy nhất nằm ở tả ngạn sông Hồng, đồng thời là quận có diện tích lớn nhất của thủ đô Hà Nội. Đồng thời đây cũng là một trong những quận vô cùng sôi động của ...
Tư vấn và thực hiện thủ tục xin giấy phép nhập khẩu máy in
Theo quy định của pháp luật thì khi doanh nghiệp, tổ chức thực hiện nhập khẩu máy in từ nước ngoài vào Việt Nam để kinh doanh sẽ phải tiến hành xin giấy phép nhập khẩu máy in tại Bộ thông tin và truyền thông mới đủ điều kiện để sản phẩm m...
Dịch vụ xin giấy phép an ninh trật tự cho cơ sở kinh doanh dịch vụ thu hồi nợ
Kinh doanh dịch vụ thu hồi nợ (đòi nợ) là một trong những mô hình rất thịnh hành và phát triển hiện nay. Theo quy định của pháp luật thì đây là một trong những ngành nghề kinh doanh có điều kiện, một trong những điều kiện cần và đủ để doanh nghi...
Dịch vụ làm sổ hộ khẩu tại quận Nam Từ Liêm - Hà Nội
Chế độ hộ khẩu ở Việt Nam được hình thành nhằm mục đích kiểm soát trật tự xã hội và quản lí kinh tế của nước. Việc đô thị hóa, sự phát triển quá nhanh của các khu công nghiệp khiến lượng người di cư về các thành phố lớn, những đô thị sầm uất với...


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi luật sư: 19006589