Quyền lợi của con cái thế nào khi cha, mẹ ly hôn

Thứ Hai, 11/03/2019 | 15:40 GMT+7 | 
Lượt xem: 1092
Gia đình em ba mẹ ly hôn nhưng ba em đã xé giấy tờ ly hôn , nhưng em đã 18 tuổi và sổ hộ khẩu vẫn còn tên em và mẹ. Nhưng 8 năm nay em và mẹ em không còn ở chung với cha, nhưng em vẫn qua lại thường xuyên. Thế cho em hỏi em có quyền thừa hưởng tài sản trong gia đình không? Khi cha em bán đất có cần sự đồng ý của em không? Khi em tách hộ khẩu ra riêng với cha em thì em có được hưởng một phần tài sản không. Hình như ba em là người đứng tên quyền sử dụng đất. Kính mong luật sư tư vấn giải đáp em cám ơn.

Thanh Bình

Bài viết liên quan:

Cơ sở pháp lý

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến quan hệ giữa cha, mẹ và con.

Dựa theo thông tin được cung cấp và căn cứ theo pháp luật dân sự về hôn nhân, gia đình, việc cha – mẹ chấm dứt hôn nhân không làm ảnh hưởng đến quyền lợi và trách nhiệm có liên quan đến quan hệ về nhân thân ( thừa kế, đại diện …) của các thành viên trong gia đình được quy định tại điều 68 Luật hôn nhân và gia đình:

Điều 68. Bảo vệ quyền và nghĩa vụ của cha mẹ và con
1. Quyền và nghĩa vụ của cha mẹ và con theo quy định tại Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan được tôn trọng và bảo vệ.
2. Con sinh ra không phụ thuộc vào tình trạng hôn nhân của cha mẹ đều có quyền và nghĩa vụ như nhau đối với cha mẹ của mình được quy định tại Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.

Từ quy định trên và áp dụng vào việc giải quyết một số vướng mắc liên quan đến quan hệ tài sản giữa các thành viên trong gia đình như quan hệ về thừa kế, giao dịch mua bán tài sản…Theo đó, căn cứ theo pháp luật về thừa kế, việc được pháp luật thừa nhận về quan hệ cha – con ( được thể hiện thông qua các thông tin trong giấy khai sinh hoặc những giấy tờ khác đã được cơ quan Nhà nước xác nhận về quan hệ cha, con ) sẽ đảm bảo cho việc hưởng di sản thừa kế của người còn sống được quy định tại phần thứ 4 BLDS 2015 ngoại trừ những người không được quyền hưởng di sản căn cứ theo điều 621 BLDS 2015 quy định:

Điều 621. Người không được quyền hưởng di sản
1. Những người sau đây không được quyền hưởng di sản:
a) Người bị kết án về hành vi cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe hoặc về hành vi ngược đãi nghiêm trọng, hành hạ người để lại di sản, xâm phạm nghiêm trọng danh dự, nhân phẩm của người đó;
b) Người vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ nuôi dưỡng người để lại di sản;
c) Người bị kết án về hành vi cố ý xâm phạm tính mạng người thừa kế khác nhằm hưởng một phần hoặc toàn bộ phần di sản mà người thừa kế đó có quyền hưởng;
d) Người có hành vi lừa dối, cưỡng ép hoặc ngăn cản người để lại di sản trong việc lập di chúc; giả mạo di chúc, sửa chữa di chúc, hủy di chúc, che giấu di chúc nhằm hưởng một phần hoặc toàn bộ di sản trái với ý chí của người để lại di sản.

Tiếp theo, liên quan đến thắc mắc về việc xác lập giao dịch có đối tượng là bất động sản được hình thành trong thời kỳ hôn nhân và được Nhà nước cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì việc định đoạt, sử dụng do vợ, chồng tự thoả thuận, quyết định ( căn cứ theo quy định tại điều 35 Luật hôn nhân và gia đình ). Như vậy việc bán bất động sản cần phải có sự đồng ý thống nhất của cả cha, mẹ mà không cần sự đồng ý từ người thân thích khác của gia đình.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về thừa kế và quyền định đoạt tài sản. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp luật.

Chuyên viên: Văn Minh
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT
Tin cùng chủ đề

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 118/4, đường Trần Khắc Chân, Phường Tân Định, Quận 1
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ sang tên sổ đỏ tại quận Hoàng Mai nhanh nhất
Nằm ở cửa ngõ phía Nam thành phố, quận Hoàng Mai có nhiều lợi thế phát triển kinh tế và giao lưu văn hóa với trục đường giao thông đường bộ, đường sắt, đường thủy. Với lợi thế đó, trong những năm gần đây, nhu cầu chuyển nhượng quyền sử dụng đất,...
Tư vấn và thực hiện thủ tục sang tên sổ đỏ tại quận Long Biên nhanh nhất
Long Biên là một quận nằm ở phía Đông thành phố Hà Nội. Đây là quận duy nhất nằm ở tả ngạn sông Hồng, đồng thời là quận có diện tích lớn nhất của thủ đô Hà Nội. Đồng thời đây cũng là một trong những quận vô cùng sôi động của ...
Tư vấn và thực hiện thủ tục xin giấy phép nhập khẩu máy in
Theo quy định của pháp luật thì khi doanh nghiệp, tổ chức thực hiện nhập khẩu máy in từ nước ngoài vào Việt Nam để kinh doanh sẽ phải tiến hành xin giấy phép nhập khẩu máy in tại Bộ thông tin và truyền thông mới đủ điều kiện để sản phẩm m...
Dịch vụ xin giấy phép an ninh trật tự cho cơ sở kinh doanh dịch vụ thu hồi nợ
Kinh doanh dịch vụ thu hồi nợ (đòi nợ) là một trong những mô hình rất thịnh hành và phát triển hiện nay. Theo quy định của pháp luật thì đây là một trong những ngành nghề kinh doanh có điều kiện, một trong những điều kiện cần và đủ để doanh nghi...
Dịch vụ làm sổ hộ khẩu tại quận Nam Từ Liêm - Hà Nội
Chế độ hộ khẩu ở Việt Nam được hình thành nhằm mục đích kiểm soát trật tự xã hội và quản lí kinh tế của nước. Việc đô thị hóa, sự phát triển quá nhanh của các khu công nghiệp khiến lượng người di cư về các thành phố lớn, những đô thị sầm uất với...


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi luật sư: 19006589